สอบถามการตั้งค่า network printer

ประเด็นที่เกี่ยวข้องกับการกำหนดค่าเครือข่ายของคุณ ของ CentOS
ตอบกลับ
kasem

สอบถามการตั้งค่า network printer

โพสต์ โดย kasem »

พอดีเพิ่งใช้ CentOS 7 ยังปรับแต่ง ไม่ค่อยจะเป็น ถามผู้รู้ ที่เกี่ยวข้องกับ CentOS 7 ด้วยครับ
ผมมี network printer อยู่ โดยปกติ ถ้าผมใช้ Linux ตัวอื่นๆ เช่น Ubuntu , Elementary , Mint เวลาลง driver มันจะหา network printer ให้เองโดยอัตโนมัติ โดยที่เราไม่ต้องไปปรับแต่งแก้ไขอะไรเลย แต่พอมาใช้ CentOS 7 แล้ว ผมพบว่า มัน Print ไม่ออก ผมต้องไป stop หรือ disable เจ้า 2 ตัวนี้ ถึงจะ Print ออก นั่นคือ
1. SELinux
2. Firewall
อยากถามผู้รู้ว่า ผมจะต้องไปตั้งค่า Firewall และ SELinux อย่างไร เพราะผมหาอ่านข้อมูลในเน็ตแล้ว ไม่ค่อยจะมี และก็ลองมาหลายอย่างแล้วก็ไม่ได้ผล

network printer ที่ผมใช้มีการ ตั้งค่าตามนี้ครับ
Configure
name : Brother_MFC-J6910DW
Description : MFC-J6910DW
Connection : dnssd://Brother%20MFC-J6910DW._ipp._tcp.local/
Driver : Current - Brother MFC-J6910DW CUPS

ขอบคุณผู้รู้ ล่วงหน้ามากๆ ครับ
เกษม
kasem

Re: สอบถามการตั้งค่า network printer

คงไม่ต้องหาคำตอบแล้วครับ เพราะผมจะเลิกใช้ CentOS ไปใช้ตัวอื่น น่าจะดีกว่า เนื่องจาก

ช่วงก่อน ผมใช้ Mint Ubuntu และ Elementary รู้สึกว่ามันทำอะไรก็ง่าย ไม่ต้องเข้าไป config อะไรให้ยุ่งยาก แต่พอ เจ้าตัวที่ใช้อยู่นี่ มัน update kernel จาก 3.xx ไปเป็น 4.xx ทำให้ระบบผมใช้ไม่ได้ เนื่องจากผมใช้ vga เป็นของ ati (คอมมีหลายเครื่อง และเป็น vga ของ ati หมดเลย) คือมันไม่สามารถที่จะใช้กับจอ 4k ได้ ว่างั้นเถอะ
ก็เลยมาลองใช้ linux ตัวที่ยังใช้ kernel 3 กว่าๆ อยู่ เช่น CentOS
แต่ก็มาพบปัญหาว่า CentOS จะทำอะไรก็ต้องเข้าไป config เยอะแยะไปหมด
แม้แต่ network printer หรือแม้แต่การ mount อุปกรณ์ต่างๆ มันก็ไม่ขึ้น auto ให้

บทสรุปคือ เลิกเล่น CentOS แล้วไปใช้ตัวอื่นดูก่อน ถ้ายังไม่ work อีก วิธีการสุดท้ายคือ ต้องเปลี่ยน vga เป็นของ nvidia ซึ่ง vga ที่สามารถใช้กับจอ 4k ได้ ราคาไม่ต่ำกว่า 5,000 บาท ครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่าน
เกษม
kasem

Re: สอบถามการตั้งค่า network printer

ตอนนี้ใช้ Debian 8.5 ก็ OK ทุกอย่างครับ
แต่ถ้าเมื่อใด Debian update ขึ้นไปเป็นเวอร์ชั่น 9 ก็จบกัน ก็ต้องไปหาซื้อ VGA card ใหม่ เพราะว่า Debian 9 ใช้เคอร์เนล 4 ขึ้นไป และตอนนี้ Linux ส่วนใหญ่ ก็ update ไปเป็นเคอร์เนล 4 กว่าๆ กันไปเยอะแล้ว

เล่าให้ฟัง
เกษม
ตอบกลับ